Không vi phạm pháp luật giao thông đường bộ có bị dừng phương tiện để kiểm soát không?

Ngày hỏi:21/07/2020

Tôi đang tham gia giao thông bình thường và không hề vi phạm bất cứ quy định nào của pháp luật về giao thông nhưng tôi vẫn bị cảnh sát dừng xe kiểm tra với lý do thực hiện tổng kiểm soát phương tiện giao thông. Như vậy có được dừng xe tôi trong trường hợp này hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm b Khoản 1 Điều 16 Thông tư 65/2020/TT-BCA (có hiệu lực từ ngày 05/8/2020) quy định:

      Cảnh sát giao thông thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát theo kế hoạch được dừng phương tiện giao thông để kiểm soát trong các trường hợp thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tổng kiểm soát phương tiện giao thông đường bộ, kế hoạch tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm theo chuyên đề đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

      Như vậy, từ ngày 05/8/2020 thì dù bạn không vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ nhưng có lệnh, kế hoạch tổng kiểm soát phương tiện giao thông đường bộ, kế hoạch tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm theo chuyên đề thì cảnh sát giao thông vẫn có quyền dừng xe của bạn để kiểm tra.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn