Kích động người khác chạy quá tốc độ có bị phạt?

Ngày hỏi:18/05/2020

Chào chuyên viên, đối với trường hợp kích động người khác chạy quá tốc độ có bị phạt không? Căn cứ quy định nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 34 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định, lạng lách, đánh võng, đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép.

      Như vậy, theo quy định trên thì hành vi kích động người khác chạy quá tốc độ có thể bị phạt tiền từ 1 đến 2 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn