Lái xe khi trong người có chất ma túy bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:08/05/2019

Mình lái xe máy khi công an kiểm tra trong người có chất ma túy cộng với lỗi không có giấy phép lái xe nên bị phạt 5 triệu 8. Cho hỏi có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lái xe khi trong người có chất ma túy bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 11 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

      Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng (trong trường hợp có Giấy phép lái xe) hoặc phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng (trong trường hợp không có Giấy phép lái xe hoặc có nhưng đang bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe) đối với người điều khiển xe trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy.

      Khoản 5 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

      Như vậy, theo quy định trên với 2 lỗi điều khiển xe trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy và không có Giấy phép lái xe thì bạn bị phạt tối đa 5.2 triệu đồng. TH này bạn liên hệ với người lập biên bản để được hỏi rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn