Lái xe ô tô bị phạt lỗi chạy quá tốc độ có được nộp phạt nhiều lần không?

Ngày hỏi:22/12/2020

Tôi lái ô tô bị bắn tốc độ và bị phạt vì lỗi chạy quá tốc độ. Không biết có được xin nộp phạt thành nhiều lần không? Vì dạo này dịch bệnh nên thu nhập có chút khó khăn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lái xe ô tô bị phạt lỗi chạy quá tốc độ có được nộp phạt nhiều lần không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 79 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 thì việc nộp tiền phạt nhiều lần được áp dụng khi có đủ các điều kiện sau đây:

      - Bị phạt tiền từ 20 triệu đồng trở lên đối với cá nhân và từ 200 triệu đồng trở lên đối với tổ chức;

      - Đang gặp khó khăn đặc biệt về kinh tế và có đơn đề nghị nộp tiền phạt nhiều lần. Đơn đề nghị của cá nhân phải được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi người đó học tập, làm việc xác nhận hoàn cảnh khó khăn đặc biệt về kinh tế; đối với đơn đề nghị của tổ chức phải được xác nhận của cơ quan thuế quản lý trực tiếp hoặc cơ quan, tổ chức cấp trên trực tiếp.

      Đối với trường hợp của bạn bị xử phạt về hành vi lái xe ô tô chạy quá tốc độ. Tuy bạn không cung cấp cụ thể mình chạy quá bao nhiêu km/h, nhưng qua rà soát quy định tại Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

      Loại xe

      Hành vi chạy quá tốc độ

      Mức tiền phạt

      Phạt bổ sung

      Xe ô tô

      Từ 05 km/h - dưới 10 km/h

      Từ 800 nghìn - 1 triệu đồng

      Từ 10 km/h - 20 km/h

      Từ 03 triệu - 05 triệu đồng

      Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (GPLX) từ 01 tháng - 03 tháng

      Trên 20 km/h - 35 km/h

      Từ 06 triệu - 08 triệu đồng

      Tước quyền sử dụng GPLX từ 02 tháng -04 tháng

      Trên 35 km/h

      Từ 10 triệu - 12 triệu đồng

      Tước quyền sử dụng GPLX từ 02 tháng - 04 tháng

      Theo đó, trường hợp lái xe ô tô chạy quá tốc độ có mức phạt cao nhất là 12 triệu (chạy quá tốc độ trên 35 km/h) .

      Như vậy, bạn bị phạt về lỗi lái xe ô tô chạy quá tốc độ thì không được nộp phạt nhiều lần.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn