Lái xe ô tô mà bằng lái hết hạn từ 6 tháng bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:05/05/2020

Theo Nghị định 100 thì người xe ô tô mà bằng lái hết hạn từ 6 tháng bị phạt bao nhiêu tiền? - Đây là thắc mắc của Ngọc Oanh (Hải Phòng).

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 8a Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

      Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

      Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 tháng trở lên.

      Như vậy, theo quy định này thì người lái xe ô tô mà bằng lái xe hết hạn từ 6 tháng sẽ bị phạt tiền từ 4 đến 6 triệu đồng. Ngoài ra, người điều khiển còn bị tạm giữ phương tiện theo Khoản 1i Điều 82 Nghị định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn