Lái xe ô tô mà bị hỏng 01 đèn báo hãm thì có bị phạt?

Ngày hỏi:12/11/2021

Xe ô tô có 3 đèn báo hãm, trái, phải, trên kính hậu mà bị cháy 01 đèn bên trái thì có bị mắc lỗi và bị phạt không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm a Khoản 2 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định: Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dây an toàn, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (đối với loại xe được quy định phải có những thiết bị đó), trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm m khoản 3 Điều 23, điểm q khoản 4 Điều 28 Nghị định này;

      ...

      Như vậy, trường hợp xe ô tô có 01 đèn báo hãm đã bị hư hỏng (không có đủ đèn báo hãm) như quy định trên thì người điều khiển xe ô tô sẽ bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Đồng thời buộc phải thay thế thiết bị mới đủ tiêu chuẩn kỹ thuật theo quy định (thay mới đèn báo hãm khác).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn