Lái xe ô tô mà không có bằng lái bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:05/05/2020

Trường hợp mình lái xe ô tô nhưng không có bằng lái thì mức phạt là bao nhiêu theo quy định hiện hành? Cảm ơn.

Quỳnh (quynh***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 8b Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

      Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

      Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa.

      Như vậy, theo quy định này thì người lái xe ô tô mà không có bằng lái sẽ bị phạt tiền từ 4 đến 6 triệu đồng. Mức phạt này tương đương với trường hợp sử dụng bằng lái ô tô đã hết hạn từ 6 tháng trở lên.

      Ngoài ra, người điều khiển còn bị tạm giữ phương tiện theo Khoản 1i Điều 82 Nghị định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn