Lái xe phân khối lớn sử dụng giấy phép lái xe không phù hợp bị xử lý ra sao?

Ngày hỏi:15/09/2016

Lái xe phân khối lớn sử dụng giấy phép lái xe không phù hợp bị xử lý ra sao? Mong ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn giúp tôi. Xin cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại khoản điểm a khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt có hiệu lực từ ngày 1/8/2016 thì người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên có giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

    Trên đây là tư vấn về lái xe phân khối lớn sử dụng giấy phép lái xe không phù hợp. Để hiểu rõ hơn bạn nên xem thêm tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn