Làm chủ lô đề xử phạt hành chính bao nhiêu?

Ngày hỏi:18/12/2019

E xin được hỏi về vấn đề lô đề, mẹ em năm 2017 có ghi lô đề nhỏ ở xóm thì bị bắt, tổng hiện vật giá trị dưới 2 triệu đồng nhưng là lần thứ 2 bị bắt, tổng phạt hành chính là 20 triệu. Em xin hỏi phạt vậy có đúng với pháp luật hay chưa?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • - Căn cứ Khoản 5 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

      + Làm chủ lô, đề;

      + Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

      + Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

      + Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

      - Tại Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định như sau: Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.

      - Tại Khoản 1 Điều 10 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định các tình tiết tăng nặng bao gồm:

      + Vi phạm hành chính có tổ chức.

      + Vi phạm hành chính nhiều lần; tái phạm.

      + ...

      - Vi phạm hành chính nhiều lần là trường hợp cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm hành chính mà trước đó đã thực hiện hành vi vi phạm hành chính này nhưng chưa bị xử lý và chưa hết thời hiệu xử lý.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì trường hợp mẹ bạn làm chủ lô đề và đã bị xử phạt vi phạm hành chính nhưng vẫn tái phạm hoặc vi phạm hành chính nhiều lần hoặc phạm một trong các tình tiết tăng nặng thì mức phạt 20.000.000 đồng là phù hợp với quy định.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn