Làm mất di chúc đã nhận lưu giữ phạt tới 30 triệu

Ngày hỏi:06/09/2020

Nếu văn phòng công chứng làm mất di chúc đã nhận lưu giữ tại văn phòng mình (không phải vì lý do bất khả kháng) thì bị phạt bao nhiêu tiền? Căn cứ tại văn bản nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm k Khoản 4 Điều 16 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định về hành vi vi phạm quy định về hoạt động của tổ chức hành nghề công chứng như sau:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi sau: Làm mất di chúc đã nhận lưu giữ, trừ trường hợp vì lý do bất khả kháng.

      Như vậy, trường hợp văn phòng công chứng làm mất di chúc đã nhận lưu giữ mà không phải vì lý do bất khả kháng thì bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 30 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn