Làm thất thoát hàng dự trữ quốc gia dùng để cứu trợ xử lý thế nào?

Ngày hỏi:15/08/2019

Chào anh chị, cho tôi hỏi theo quy định mới được ban hành về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh dự trữ quốc gia, thì khi có hành vi làm thất thoát hàng dự trữ quốc gia dùng để cứu trợ sẽ bị xử lý thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 và Khoản 9 Điều 44 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định:

      - Mức phạt: Phạt tiền đối với hành vi làm thất thoát hàng dự trữ quốc gia dùng để cấp phát, cứu trợ hoặc thực thi một nhiệm vụ khác theo các mức phạt sau:

      + Từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp hàng dự trữ quốc gia có giá trị dưới 50.000.000 đồng.

      + Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp hàng dự trữ quốc gia có giá trị từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

      - Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc hoàn trả hàng dự trữ quốc gia bị thất thoát.

      => Trên đây là mức phạt cũng như biện pháp khắc phục đối với hành vi làm thất thoát hàng dự trữ quốc gia dùng để cứu trợ.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn