Lấn chiếm vỉa hè làm bãi giữ xe bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:18/12/2018

Một số khu vực vỉa hè trên địa bàn Tp.HCM được sử dụng để làm bãi giữ xe, cho hỏi việc lấn chiếm vỉa hè làm bãi giữ xe trong trường hợp này sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Mong sớm nhận được phản hồi!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lấn chiếm vỉa hè làm bãi giữ xe bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 36 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì Lòng đường và hè phố chỉ được sử dụng cho mục đích giao thông.

      Các hoạt động khác trên đường phố phải thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 35 của Luật này, trường hợp đặc biệt, việc sử dụng tạm thời một phần lòng đường, hè phố vào mục đích khác do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định nhưng không được làm ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông.

      Không được thực hiện các hành vi gây cản trở giao thông trên lòng đường và hè phố.

      Việc lấn chiếm vỉa hè làm bãi giữ xe sẽ bị xử phạt theo Điều 12 Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Cụ thể:

      - Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức nếu chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố dưới 05 m2 làm nơi trông, giữ xe.

      - Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức nếu chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố từ 05 m2 đến dưới 10 m2 làm nơi trông, giữ xe.

      - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với tổ chức nếu chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố từ 20 m2 trở lên làm nơi trông, giữ xe.

      Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: Buộc phải đỡ bỏ, biển quảng cáo, thu dọn rác, vật tư, vật liệu, máy móc, thiết bị, các loại vật dụng và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn