Lắp đặt còi báo động cho xe máy để chống trộm có bị phạt?

Ngày hỏi:05/08/2019

Xin chào ban biên tập, tôi sinh sống tại Quận 8 Thành phố Hồ Chí Minh, địa bàn tôi thường xuyên mất trộm xe máy. Tôi muốn lắp đặt hệ thống báo động cho xe máy của tôi để chống trộm, không biết tôi làm như thế có bị phạt không? Do tôi thấy từng có trường hợp bị phạt vì sử dụng còi báo động, ưu tiên rồi. Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lắp đặt còi báo động cho xe máy để chống trộm có bị phạt?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

      "3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
      ...
      e) Bấm còi, rú ga (nẹt pô) liên tục trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;

      g) Xe không được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng thiết bị phát tín hiệu của xe được quyền ưu tiên;"

      Như vậy, đối với xe máy không được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng thiết bị phát tín hiệu của xe ưu tiên thì sẽ bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

      Tuy nhiên, đối với việc lắp đặt còi báo động để chống trộm thì hành vi này không vi phạm cho nên sẽ không bị xử phạt. Do đó, bạn có thể yên tâm khi lắp đặt hệ thông chống trộm bằng còi báo động.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT