Lơ xe buýt hành hung hành khách bị phạt tiền bao nhiêu?

Ngày hỏi:24/08/2020

Tôi muốn hỏi về trường hợp của tôi, ngày 16 tháng 7 vừa rồi tôi có di chuyển xe buýt lên tỉnh để làm thủ tục về cấp hồ sơ doanh nghiệp cho tôi. Nhưng khi ngồi tôi có nhắc nhở khách khác không được gác chân hướng lên đầu người khác như thế, hai bên có to tiếng qua lại. Và nhân viên xe buýt hình như có quen người đó nên đã hành hung tôi còn tính đuổi tôi xuống. Trong khi đó tôi là người sai. Như vậy muốn biết nếu phạt tiền thì như thế nào về hành vi trên?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ khoản 5 Điều 31 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về Xử phạt nhân viên phục vụ trên xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo tuyến cố định, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe vận chuyển khách du lịch vi phạm quy định về trật tự an toàn giao thông như sau:

      - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi hành hung hành khách.

      Như vậy, việc hành hung khác sẽ bị phạt tiền với mức phạt cụ thể đã nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn