Lợi dụng tai nạn đâm thuyền trên sông xâm phạm tài sản thì bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:07/10/2016

Lợi dụng tai nạn đâm thuyền trên sông xâm phạm tài sản thì bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi có một thắc mắc mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Trường hợp một cá nhân lợi dụng tình huống đâm thuyền để xâm phạm tài sản thì xử lý thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (nguyenngoc***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính trường hợp lợi dụng tai nạn giao thông đường thủy nội địa xảy ra để xâm phạm tài sản được quy định cụ thể tại Điểm c Khoản 4 Điều 19 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng tai nạn xảy ra để xâm phạm tài sản, phương tiện bị nạn.

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp lợi dụng tai nạn giao thông đường thủy nội địa xảy ra để xâm phạm tài sản. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn