Lưu hành bản ghi hình có nội dung nghệ thuật biểu diễn mà không nộp lưu chiểu bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:28/07/2021

Cho hỏi trường hợp lưu hành bản ghi hình có nội dung nghệ thuật biểu diễn mà không nộp lưu chiểu theo quy định thì bị xử phạt thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lưu hành bản ghi hình có nội dung nghệ thuật biểu diễn mà không nộp lưu chiểu bị xử phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 13 Nghị định 38/2021/NĐ-CP, vi phạm quy định về lưu hành bản ghi âm, ghi hình có nội dung nghệ thuật biểu diễn, theo đó phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lưu hành bản ghi âm, ghi hình mà không nộp lưu chiểu theo quy định.

      Như vậy, trường hợp lưu hành bản ghi hình có nội dung nghệ thuật biểu diễn mà không nộp lưu chiểu theo quy định thì sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

      Lưu ý, mức phạt này áp dụng đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt sẽ gấp đôi (Khoản 2, 3 Điều 5 Nghị định này).

      Đồng thời, buộc tiêu hủy bản ghi hình vi phạm; buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được; buộc tháo gỡ bản ghi hình dưới hình thức điện tử trên môi trường mạng và kỹ thuật số (Điểm a, c, d Khoản 5 Điều 13 này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn