Mở cửa xe ô tô gây tai nạn có bị giam bằng lái không?

Ngày hỏi:01/01/2021

Mình lái xe grab car, do vội đón khách nên mình có mở cửa xe và gây ra tai nạn nhẹ. Người đó không bị nặng và em có bồi thường rồi. Vậy em có bị thu bằng lái trong trường hợp này không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mở cửa xe ô tô gây tai nạn có bị giam bằng lái không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm g Khoản 2 và Điểm c Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

      - Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường rộng; dừng xe, đỗ xe không sát mép đường phía bên phải theo chiều đi ở nơi đường có lề đường hẹp hoặc không có lề đường; dừng xe, đỗ xe ngược với chiều lưu thông của làn đường; dừng xe, đỗ xe trên dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; đỗ xe trên dốc không chèn bánh; mở cửa xe, để cửa xe mở không bảo đảm an toàn;

      - Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng

      Như vậy , trường hợp của anh ngoài bị phạt tiền đến 600 nghìn đồng thì còn bị tước quyền sử dụng giấy phép từ 02 tháng đến 04 tháng.

      Trân trọng!1


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn