Mức phạt đối với cơ sở sản xuất hóa chất cất giữ hóa chất độc hại không có bảng nội quy an toàn hóa chất

Ngày hỏi:06/09/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, nếu cơ sở sản xuất hóa chất cất giữ hóa chất độc hại không có bảng nội quy an toàn hóa chất sẽ bị xử phạt như thế nào? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 14 Nghị định 71/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/10/2019) quy định như sau:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      - Không có bảng nội quy về an toàn hóa chất tại nơi sử dụng, cất giữ hóa chất nguy hiểm;

      - Không bố trí hệ thống báo hiệu phù hợp với mức độ nguy hiểm của hóa chất tại nơi sử dụng, cất giữ hóa chất nguy hiểm;

      - Không thể hiện đầy đủ các đặc tính nguy hiểm của hóa chất trong biểu trưng cảnh báo đối với hóa chất nguy hiểm có nhiều đặc tính nguy hiểm khác nhau.

      Như vậy, cơ sở sản xuất hóa chất cất giữ hóa chất độc hại không có bảng nội quy an toàn hóa chất sẽ phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn