Mức phạt đối với hành vi giăng đèn trang trí vào cây xanh ở đường phố, công viên trái quy định

Ngày hỏi:27/12/2019

Hiện nay tại các thành phố lớn tôi thấy nhiều nhà hàng, quán cafe sử dụng cây xanh trước cửa hàng của mình để trang trí. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Hành vi giăng đèn trang trí vào cây xanh ở đường phố, công viên trái quy định sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 53 Nghị định 139/2017/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở, có quy định:

      - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi, trong đó có.

      + Giăng dây, giăng đèn trang trí, treo biển quảng cáo hoặc các vật dụng khác vào cây xanh ở những nơi công cộng, đường phố, công viên không đúng quy định;

      Và còn áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu và buộc tháo dỡ công trình.

      Bên cạnh đó cũng sẽ áp dụng mức phạt trên đối với các hành vi như:

      - Xây bục bệ bao quanh gốc cây ở đường phố, công viên hoặc những nơi công cộng khác không đúng quy định;

      - Chăn, thả gia súc, gia cầm trong công viên, vườn hoa.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cây xanh đô thị
    Quản lý cây xanh
    Mức phạt hành chính
    Công viên cây xanh
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn