Mức phạt đối với hành vi không lập hoặc không lưu trữ hồ sơ nghĩa trang theo quy định

Ngày hỏi:02/01/2020

Liên quan đến việc quản lý nghĩa trang tại đô thị, cho tôi hỏi theo quy định của pháp luật hiện hành thì mức phạt đối với hành vi không lập hoặc không lưu trữ hồ sơ nghĩa trang theo quy định là bao nhiêu?

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt đối với hành vi không lập hoặc không lưu trữ hồ sơ nghĩa trang theo quy định
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điểm c Khoản 2 Điều 54 Nghị định 139/2017/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Và Nghị định cũng buộc thực hiện đúng quy định đối với các hành vi trong đó có:

      Không lập hoặc không lưu trữ hồ sơ nghĩa trang theo quy định;

      Bên cạnh đó, mức phạt trên cũng sẽ áp dụng đối với các hành vi như:

      - Không có tường rào hoặc hàng rào ngăn cách nghĩa trang với khu dân cư xung quanh theo quy định;

      - Chuyển nhượng phần mộ cá nhân đối với trường hợp theo quy định không được chuyển nhượng;

      - Không báo cáo hoặc báo cáo không đầy đủ tình hình quản lý, sử dụng nghĩa trang theo quy định.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn