Mức phạt đối với hành vi không thực hiện nhập hàng dự trữ quốc gia

Ngày hỏi:16/08/2019

Xin chào, cho hỏi theo quy định hiện mới được ban hành về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực dự trữ quốc gia, thì khi có hành vi không thực hiện nhập hàng dự trữ quốc gia sẽ bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 45 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      - Không thực hiện hoặc thực hiện không đúng thủ tục nhập, xuất hàng dự trữ quốc gia có giá trị dưới 100.000.000 đồng theo quy định.

      - Giao hàng không đúng về số lượng, chủng loại, quy cách, tiêu chuẩn, chất lượng đối với hàng dự trữ quốc gia có giá trị dưới 100.000.000 đồng theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      => Như vậy, khi có hành vi không thực hiện nhập hàng dự trữ quốc gia thì sẽ bị phạt từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng, lưu ý rằng chỉ áp dụng đối với hàng hóa có giá dưới 100 triệu đồng, nếu trên thì có thể áp dụng luật khác có liên quan hoặc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn