Mức phạt đua xe máy và đua xe ô tô có khác nhau không?

Ngày hỏi:12/11/2021

Mức phạt đua xe máy và đua xe ô tô có khác nhau hay không? Nhờ hỗ trợ quy định.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt đua xe máy và đua xe ô tô có khác nhau không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2, 3 và Điểm b Khoản 4 Điều 34 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định về xử phạt người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép, theo đó:

      2. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép.

      3. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người đua xe ô tô trái phép.

      4. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

      b) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.

      ...

      Như vậy, đua xe máy và đua xe ô tô mức phạt tiền sẽ khác nhau (mức phạt đối với xe ô tô sẽ nặng hơn), về xử phạt bổ sung thì đua xe máy hay đua xe ô tô đều bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu xe (phương tiện).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn