Mức phạt hành vi chậm trồng thay thế 2 héc ta rừng trên 1 năm hiện nay là bao nhiêu?

Ngày hỏi:19/09/2019

Tôi bị cơ quan kiểm lâm yêu cầu phải trồng thay thế 2 héc ta rừng trên 01 năm tuổi mà tôi đã phá, tuy nhiên đã gần đến hạn mà tôi chưa trồng xong, anh chị cho tôi hỏi nếu tôi không trồng đúng thời gian quy định thì tôi có bị xử phạt không và mức phạt là bao nhiêu?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 15 Nghị định 35/2019/NĐ-CP theo đó hành vi vi phạm quy định về chậm trồng rừng thay thế theo phương án trồng rừng được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, bị xử phạt như sau:

      ...

      2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      a) Chậm trồng rừng thay thế trên 01 năm với diện tích từ 01 ha đến dưới 03 ha;

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp bạn chậm trồng thay thế 2 héc ta rừng trên 01 năm thì bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính tối đa lên đến 15.000.000.đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn