Mức phạt khi cản trở xe ưu tiên làm nhiệm vụ

Ngày hỏi:20/12/2018

Hiện nay có nhiều trường hợp khi tham gia giao thông người điều khiển phương tiện không nhường đường hoặc có hành vi cản trở xe ưu tiên làm nhiệm vụ. Vậy cho hỏi, mức xử phạt khi cản trở xe ưu tiên làm nhiệm vụ là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 22 Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12 quy định những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

      a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

      b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

      c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

      d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

      đ) Đoàn xe tang.

      ...

      Theo đó, khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.

      Hành vi không nhường đường hoặc gây cản trở xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ sẽ bị xử phạt theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, cụ thể như sau:

      Loại xe Mức phạt Xử phạt bổ sung
      Xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô 2-3 triệu đồng Tước quyền sử dụng GPLX từ 1-3 tháng
      Xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự 500.000 đến 1.000.000 đồng Tước quyền sử dụng GPLX từ 1-3 tháng
      Máy kéo, xe máy chuyên dùng 400.000 đến 600.000 đồng

      Trên đây là nội dung tư vấn về mức phạt khi cản trở xe ưu tiên làm nhiệm vụ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn