Mức phạt khi chạy xe máy không nhường đường hoặc gây cản trở xe ưu tiên

Ngày hỏi:13/01/2020

Xe ưu tiên là những xe đang làm những nhiệm vụ cấp bách đảm bảo an toàn tính mạng cho người dân, nên những xe này sẽ được quyền ưu tiên. Vậy cho hỏi khi điều khiển xe máy mà không nhường đường hoặc gây cản trở xe ưu tiên sẽ bị xử phạt bao nhiêu?  

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm đ Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

      Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Trong đó có.

      Trường hợp thực hiện hành vi vi phạm quy định nêu trên mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

      Không nhường đường hoặc gây cản trở xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ;

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nhường đường xe ưu tiên
    Cản trở xe ưu tiên
    Xe ưu tiên
    Vi phạm giao thông
    Xử phạt vi phạm giao thông
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn