Mức phạt khi chạy xe máy mà không chấp hành yêu cầu nồng độ cồn của cảnh sát giao thông

Ngày hỏi:10/02/2020

Từ khi có Nghị định 100 thì rất nhiều tài xế sợ hãi trong việc kiểm tra nồng độ cồn bởi mức phạt rất nặng. Vậy cho hỏi khi cảnh sát giao thông yêu cầu đo nồng độ cồn, mà người điều khiển xe máy không chấp hành thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm g Khoản 8 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

      Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 thángbị tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm. Trong đó có:

      Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn của người thi hành công vụ;

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghị định 100
    Đo nồng độ cồn
    Kiểm tra nồng độ cồn
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn