Mức phạt khi chở quá số người quy định trên xe 7 chỗ?

Ngày hỏi:10/09/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định về định mức được chở người trên xe ô tô. Ban biên tập cho tôi hỏi, theo quy định thì xe 7 chỗ sẽ được chở bao nhiêu người? Nếu chở quá số người quy định thì sẽ xử phạt bao nhiêu ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt khi chở quá số người quy định trên xe 7 chỗ?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

      Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

      Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm:

      - Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ.

      - Chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ.

      - Chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ.

      - Chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

      => Theo thông tin mà bạn cung cấp thì xe bạn muốn tìm hiểu trên là xe 7 chỗ. Đối chiếu theo quy định trên thì xe 7 chỗ sẽ được chở không quá 1 người, tổng 8 người trên xe thì sẽ không bị xử phạt, còn nếu trên xe ô tô có từ 9 người trở lên thì sẽ bị xử phạt. Mức phạt là từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá, nhưng số tiền vượt quá không được 40.000.000 đồng. Vậy nên, số người chở vượt quá càng nhiều thì mức tiền phạt càng lớn bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn