Mức phạt khi điều khiển xe máy không có giấy phép lái xe và không mang có khác nhau không?

Ngày hỏi:18/05/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi. Trường hợp người điều khiển xe máy không có giấy phép lái xe hoặc không mang giấy phép lái xe, mức phạt có khác nhau không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định về mức xử phạt đối với hành vi không có giấy phép lái xe, không mang giấy phép lái xe như sau:

      - Trường hợp quên không mang Giấy phép lái xe: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. (Trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia).

      - Trường hợp không có Giấy phép lái xe:

      + Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi dưới 175 cm3.

      + Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên.

      Bên cạnh đó, hành vi điều khiển xe máy không có giấy phép lái xe cũng sẽ bị xử tạm giữ xe máy tối đa 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt hành chính. Và mức phạt trên áp dụng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm. Trường hợp người điều khiển không phải chủ phương tiện, theo quy định tại Điều 30 Nghị định 100 thì phạt cả chủ phương tiện về hành vi “Giao xe hoặc để cho người không có Giấy phép lái xe phù hợp điều khiển xe tham gia giao thông” với mức phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì trường hợp không mang giấy phép lái xe sẽ có mức xử phạt thấp hơn so với hành vi không có giấy phép lái xe.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn