Mức phạt khi điều khiển xe máy thành đoàn gây cản trở giao thông

Ngày hỏi:09/01/2020

Theo quy định mới thì khi điều khiển xe máy thành đoàn hàng ngang gây cản trở giao thông có bị xử phạt không? Nếu có thì mức xử phạt bao nhiêu? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt khi điều khiển xe máy thành đoàn gây cản trở giao thông
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điểm đ Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

      Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ....

      Điều khiển xe thành đoàn gây cản trở giao thông, trừ trường hợp được cơ quan có thẩm quyền cấp phép;

      ....

      Như vậy, hành vi trên bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

      Bạn có thể tham khảo thêm: Tổng hợp mức phạt các lỗi giao thông thường gặp theo Nghị định 100

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn