Mức phạt khi điều khiển xe máy vượt bên phải khi không được phép

Ngày hỏi:10/01/2020

Tôi được biết theo quy định thì khi điều khiển xe máy người điều khiển muốn vượt thì phải thực hiện việc vượt bên phải. Trong một số vẫn sẽ được phép vượt bên phải. Vậy khi điều khiển xe máy vượt bên phải trong trường hợp không được phép vượt thì sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Điểm h Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

    Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Trong đó có.

    Vượt bên phải trong trường hợp không được phép;

    Bạn có thể tham khảo thêm: Tổng hợp tất cả các lỗi vi phạm bị giữ xe máy từ năm 2020

    Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Điều khiển xe máy
Nghị định 100
Xử phạt hành chính
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn