Mức phạt khi điều khiển xe ô tô mà không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn là bao nhiêu?

Ngày hỏi:27/05/2020

Mức phạt khi điều khiển xe ô tô mà không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn là bao nhiêu? Tôi được biết, nếu vi phạm về nồng độ cồn khi lái xe ô tô sẽ bị xử phạt với mức phạt rất cao tới 40 triệu đồng. Vậy nếu người tài xế không chấp hành yêu cầu về kiểm tra nồng độ cồn thì mức phạt có thấp hơn không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm b Khoản 10 và Khoản 11 Điều 5 và Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

      Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

      Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      - Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn của người thi hành công vụ;

      Bên cạnh đó, hành vi vi phạm trên còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng và bị tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì hành vi không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn của người thi hành công vụ cũng sẽ bị xử phạt từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng. Hành vi vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng và sẽ bị tạm giữ xe ô tô tối đa 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

      Bạn có thể tham khảo thêm: Tài xế trốn đo nồng độ cồn – Mất nhiều hơn được!

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn