Mức phạt khi hành nghề đo đạc, bản đồ không có chứng chỉ hành nghề

Ngày hỏi:18/02/2020

Xin nhờ ban tư vấn hỗ trợ giúp tôi: Mức xử phạt và hình phạt bổ sung đối với việc hành nghề đo đạc và bản đồ không có chứng chỉ hành nghề hoặc hành nghề đo đạc và bản đồ trong thời gian bị tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề trong thời gian sắp tới được quy định cụ thể ở văn bản pháp luật nào? Nêu rõ căn cứ pháp lý. Xin cảm ơn ban tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2b và Khoản 6 Điều 5 Nghị định 18/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 01/04/2020) thì việc hành nghề đo đạc và bản đồ không có chứng chỉ hành nghề hoặc hành nghề đo đạc và bản đồ trong thời gian bị tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề được quy định như sau:

      - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng;

      - Buộc hủy bỏ dữ liệu, sản phẩm đo đạc và bản đồ do thực hiện hành vi nêu trên mà không đảm bảo chất lượng theo quy định của pháp luật về đo đạc bản đồ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT