Mức phạt khi không có ủng hoặc giầy, dép sử dụng riêng trong khu vực sản xuất thực phẩm

Ngày hỏi:07/05/2019

Tìm hiểu quy địnhvề việc đảm bảo vệ sinh trong quá trình sản xuất, kinh doanh thực phẩm. Tôi có thắc mắc sau tôi chưa nắm rõ mong nhận phản hồi. Thắc mắc có nội dung: Không có ủng hoặc giầy, dép sử dụng riêng trong khu vực sản xuất thực phẩm sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không có ủng hoặc giầy, dép sử dụng riêng trong khu vực sản xuất thực phẩm sẽ bị áp dụng xử phạt quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 9 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi, trong đó có.

      - Không có ủng hoặc giầy, dép sử dụng riêng trong khu vực sản xuất thực phẩm, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm.

      Bên cạnh đó, mức phạt trên cũng áp dụng với các hành vi.

      - Dụng cụ thu gom chất thải rắn không có nắp đậy;

      - Cống rãnh thoát nước thải bị ứ đọng; không được che kín;

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn