Mức phạt khi không đáp ứng diều kiện bảo quản thực phẩm trong quá trình vận chuyển

Ngày hỏi:24/05/2019

Hiện đang tài xế lái xe cho một công ty chế biến thủy hải sản. Có thắc mắc sau tôi chưa nắm rõ mong nhận phản hồi. Thắc mắc có nội dung: Khi không đáp ứng diều kiện bảo quản thực phẩm trong quá trình vận chuyển sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi không đáp ứng diều kiện bảo quản thực phẩm trong quá trình vận chuyển sẽ bị áp dụng mức quy định tại Điểm a Khoản 7 Điều 9 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi, trong đó có:

      Không đáp ứng điều kiện bảo quản theo quy chuẩn, tiêu chuẩn hoặc quy định an toàn thực phẩm tương ứng trong quá trình vận chuyển;

      - Nghị định, cũng áp dụng mức phạt nêu trên đối với hành vi:

      Vận chuyển chung thực phẩm, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm với các loại hàng hóa khác có nguy cơ gây ô nhiễm thực phẩm, trừ vi phạm quy định tại điểm b khoản 3 Điều này.

      - Bên cạnh đó, buộc ngừng sử dụng phương tiện vận chuyển thự phẩm như đã vi phạm ở trên.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn