Mức phạt khi không sử dụng găng tay khi tiếp xúc với thực phẩm chín, ăn ngay trong kinh doanh thức ăn đường phố

Ngày hỏi:29/05/2019

Gia đình tôi có một cơ sở kinh doanh chè nhỏ lẻ hiện đang bày bán tại phố đi bộ của thành phố, mới đây gia đình đã được mời đi tham dự hội thảo về an toàn thực phẩm trong kinh doanh. Liên quan đến đảm bảo an toàn thực phẩm trong kinh doanh. Ban biên tập cho hỏi: Mức phạt khi không sử dụng găng tay khi tiếp xúc với thực phẩm chín, ăn ngay trong kinh doanh thức ăn đường phố là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt khi không sử dụng găng tay khi tiếp xúc với thực phẩm chín, ăn ngay trong khinh doanh thức ăn đường phố sẽ bị áp dụng mức xử phạt quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 16 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, cụ thể như sau:phạm hành chính về an toàn thực phẩm, cụ thể như sau:

      - Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi, trong đó có:

      Không sử dụng găng tay khi tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm chín, thức ăn ngay.

      - Nghị định, cũng áp dụng mức phạt nêu trên đối với hành vi:

      + Không có bàn, tủ, giá, kệ, thiết bị, dụng cụ đáp ứng theo quy định của pháp luật để bày bán thức ăn;

      + Thức ăn không được che đậy ngăn chặn bụi bẩn; có côn trùng, động vật gây hại xâm nhập;

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thức ăn đường phố
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn