Mức phạt khi kinh doanh thức ăn đường phố có thức ăn có côn trùng, động vật gây hại xâm nhập

Ngày hỏi:29/05/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, theo quy định hiện hành đối với các cơ sở kinh doanh thức ăn đường phố thì: Mức phạt khi kinh doanh thức ăn đường phố có thức ăn có côn trùng, động vật gây hại xâm nhập là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt khi kinh doanh thức ăn đường phố có thức ăn có côn trùng, động vật gây hại xâm nhập sẽ áp dụng mức xử phạt quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 16 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, cụ thể như sau:

      - Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi, trong đó có:

      Thức ăn không được che đậy ngăn chặn bụi bẩn; có côn trùng, động vật gây hại xâm nhập;

      - Nghị định, cũng áp dụng mức phạt nêu trên đối với hành vi:

      + Không có bàn, tủ, giá, kệ, thiết bị, dụng cụ đáp ứng theo quy định của pháp luật để bày bán thức ăn;

      + Không sử dụng găng tay khi tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm chín, thức ăn ngay.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thức ăn đường phố
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn