Mức phạt khi kinh doanh thức ăn đường phố không được che đậy, ngăn chặn bụi bẩn

Ngày hỏi:29/05/2019

Tìm hiểu quy định về việc đảm bảo an toàn thực phẩm khi kinh doanh đường phố. Ban biên tập cho tôi hỏi về thắc mắc sau. Thắc mắc có nội dung: Mức phạt khi kinh doanh thức ăn đường phố không được che đậy, ngăn chặn bụi bẩn là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt khi kinh doanh thức ăn đường phố không được che đậy ngăn chặn bụi bẩn quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 16 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, cụ thể như sau:

      - Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi, trong đó có:

      Thức ăn không được che đậy ngăn chặn bụi bẩn; có côn trùng, động vật gây hại xâm nhập;

      - Nghị định, cũng áp dụng mức phạt nêu trên đối với hành vi:

      + Không có bàn, tủ, giá, kệ, thiết bị, dụng cụ đáp ứng theo quy định của pháp luật để bày bán thức ăn;

      + Không sử dụng găng tay khi tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm chín, thức ăn ngay.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn