Mức phạt khi sử dụng kinh phí nghiên cứu khoa học và công nghệ trùng lặp với các nguồn kinh phí khác

Ngày hỏi:28/08/2019

Xin chào, tôi đang tìm hiểu các quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động khoa học và công nghệ. Anh chị cho tôi hỏi mức phạt khi sử dụng kinh phí nghiên cứu khoa học và công nghệ trùng lặp với các nguồn kinh phí khác như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 51/2019/NĐ-CP thì:

      "1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Sử dụng kinh phí nghiên cứu khoa học và công nghệ sai mục đích;

      b) Sử dụng kinh phí nghiên cứu khoa học và công nghệ trùng lặp với các nguồn kinh phí khác.
      ...
      3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc nộp lại số tiền đã sử dụng sai mục đích, sử dụng trùng lặp do thực hiện hành vi quy định tại khoản 1 Điều này;"

      Như vậy, đối với hành vi sử dụng kinh phí nghiên cứu khoa học và công nghệ trùng lặp với các nguồn kinh phí khác thì bị phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Bên cạnh đó, buộc nộp lại số tiền đã sử dụng trùng lặp.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn