Mức phạt khi sử dụng nước không bảo đảm vệ sinh để chế biến thức ăn đường phố

Ngày hỏi:30/05/2019

Tìm hiểu quy định của pháp luật về việc đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm trong chế biến thức ăn. Tôi có thắc mắc sau tôi mong nhận phản hồi. Thắc mắc có nội dung: Mức phạt khi sử dụng nước không bảo đảm vệ sinh để chế biến thức ăn đường phố là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt khi sử dụng nước không bảo đảm vệ sinh để chế biến thức ăn đường phố sẽ bị áp dụng mức xử phạt quy định tại Điểm d Khoản 2 Điều 16 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây, trong đó có:

      Sử dụng nước không bảo đảm vệ sinh để chế biến thức ăn; để vệ sinh trang thiết bị, dụng cụ phục vụ chế biến, ăn uống;

      - Nghị định, cũng áp dụng mức phạt nêu trên đối với hành vi:

      + Người đang mắc các bệnh mà theo quy định của pháp luật không được trực tiếp tham gia kinh doanh thức ăn đường phố;

      + Sử dụng phụ gia thực phẩm được sang chia, san chiết không phù hợp quy định của pháp luật để chế biến thức ăn;

      + Sử dụng dụng cụ chế biến, ăn uống, vật liệu bao gói, chứa đựng tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm không bảo đảm an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật;

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thức ăn đường phố
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn