Mức phạt khi sử dụng phiếu kết quả kiểm nghiệm đã hết hiệu lực để tự công bố sản phẩm trong an toàn thực phẩm

Ngày hỏi:03/06/2019

Tôi được biết trong quy định hiện hành thì trong lĩnh vực an toàn thực phẩm, một số sản phẩm phải thực hiện việc tự công bố sản phẩm. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi, theo quy định hiện hành thì: Mức phạt khi sử dụng phiếu kết quả kiểm nghiệm đã hết hiệu lực để tự công bố sản phẩm trong an toàn thực phẩm là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt khi sử dụng phiếu kết quả kiểm nghiệm đã hết hiệu lực để tự công bố sản phẩm trong an toàn thực phẩm sẽ bị áp dụng mức xử phạt quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 20 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây về sử dụng phiếu kết quả kiểm nghiệm để tự công bố sản phẩm, trong đó có:

      Sử dụng phiếu kết quả kiểm nghiệm đã hết hiệu lực;

      Bên cạnh đó, sẽ bị áp dụng mức xử phạt trên đối với hành vi:

      - Phiếu kết quả kiểm nghiệm không đầy đủ chỉ tiêu an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật;

      - Phiếu kết quả kiểm nghiệm có ít nhất một trong các chỉ tiêu an toàn thực phẩm không phù hợp với quy chuẩn, tiêu chuẩn tương ứng hoặc không phù hợp quy định của pháp luật;

      - Phiếu kết quả kiểm nghiệm được cấp bởi phòng kiểm nghiệm không được chỉ định hoặc không được công nhận phù hợp ISO 17025;

      - Phiếu kết quả kiểm nghiệm không phải là bản chính hoặc bản sao chứng thực.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn