Mức phạt khi sử dụng phụ gia thực phẩm chứa các kim loại nặng, chất độc hại vượt giới hạn cho phép

Ngày hỏi:02/05/2019

Công tác trong ngành chế biến thực phẩm, có thắc mắc sau tôi mong nhận phản hồi từ Ban biên tập. Thắc mắc có nội dung: Mức phạt khi sử dụng phụ gia thực phẩm chứa các kim loại nặng, chất độc hại vượt giới hạn cho phép là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt khi sử dụng phụ gia thực phẩm chứa các kim loại nặng, chất độc hại vượt giới hạn cho phép quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 5 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: Trong đó có:

      - Sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm có chứa hoặc nhiễm một trong các kim loại nặng, chất độc hại vượt giới hạn cho phép;

      Bên cạnh đó, nếu có hành vi vi phạm hành chính nói trên, cá nhân tổ chức vi phạm cũng sẽ bị xử phạt hình phạt bổ sung sau:

      - Đình chỉ một phần hoặc toàn bộ hoạt động sản xuất, chế biến thực phẩm từ 03 tháng đến 05 tháng.

      Và bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quản sau:

      - Buộc tiêu hủy thực phẩm, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm vi phạm

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kinh doanh phụ gia thực phẩm
    Nhãn phụ gia thực phẩm
    Phụ gia thực phẩm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn