Mức phạt khi thay người điều khiển xe máy khi đang chạy

Ngày hỏi:30/09/2019

Khi xe máy đang chạy mà thay nhau người điều khiển như người người ngồi trước ra ngồi sau và người ngồi sau lên ngồi trước điều khiển khi xe máy đang chạy sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm a Khoản 9 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, có quy định:

      - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Trong đó có.

      Buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe; thay người điều khiển khi xe đang chạy; quay người về phía sau để điều khiển xe hoặc bịt mắt điều khiển xe;

      - Bên cạnh đó, còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung sau:

      Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành đó sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn