Mức phạt lỗi không không đội mũ bảo hiểm và không mang chứng minh

Ngày hỏi:20/12/2018

Cho em hỏi em lái xe máy nhưng không đội mủ bảo hiểm và không xuất trình được chứng minh nhân dân thì em bị phạt bao nhiêu?

Mong sớm trả lời giúp em!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt lỗi không không đội mũ bảo hiểm và không mang chứng minh
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 5 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô nếu không có Giấy phép lái xe.

      Khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP cũng có quy định: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô nếu không có Giấy phép lái xe.

      Theo Điều 7 Nghị định 05/1999/NĐ-CP thì Công dân được sử dụng Chứng minh nhân dân của mình làm chứng nhận nhân thân và phải mang theo khi đi lại, giao dịch; xuất trình khi người có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra, kiểm soát. Số Chứng minh nhân dân được dùng để ghi vào một số loại giấy tờ khác của công dân.

      Trường hợp không mang theo và không xuất trình khi có yêu cầu kiểm tra sẽ bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng theo Điểm a khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

      Như vậy, đối với lỗi không có giấy phép lái xe tùy thuộc vào dung tích xi lanh mà bạn có thể bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng hoặc 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Đối với lỗi không xuất trình chứng minh khi có yêu cầu kiểm tra sẽ bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn