Mức phạt mới nhất đối với việc sử dụng lòng đường tổ chức tiệc

Ngày hỏi:20/02/2020

Do đường phía trước nhà tôi rất rộng nhưng lượng xe lưu thông lại không nhiều nên tôi dự định sắp tới sẽ sử dụng một phần lòng đường để tổ chức tiệc cưới cho con. Như vậy tôi có vi phạm pháp luật không? Nếu có thì mức xử phạt cho hành vi này là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 36 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

      - Lòng đường và hè phố chỉ được sử dụng cho mục đích giao thông.

      - Các hoạt động khác trên đường phố phải thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 35 của Luật này, trường hợp đặc biệt, việc sử dụng tạm thời một phần lòng đường, hè phố vào mục đích khác do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định nhưng không được làm ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông.

      - Không được thực hiện các hành vi sau đây:

      + Các hành vi quy định tại khoản 2 Điều 35 của Luật này;

      + Đổ rác hoặc phế thải không đúng nơi quy định;

      + Xây, đặt bục, bệ trái phép trên đường.

      Theo Điểm a Khoản 5 Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

      - Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      - Dựng rạp, lều quán, cổng ra vào, tường rào các loại, công trình khác trái phép trong phạm vi đất dành cho đường bộ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm đ khoản 6, điểm b khoản 8, điểm a khoản 9 Điều này;

      - ……

      => Như vậy, lòng đường và hè phố chỉ sử dụng cho mục đích giao thông. Nếu như bác sử dụng lòng đường để tổ chức tiệc sẽ vi pham quy định tại Luật giao thông đường bộ 2008 và mức xử phạt đối với hành vi này kể từ ngày 01/01/2020 là từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân; 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức.

      Ban biên tập thông tin đến bác.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn