Mức phạt nhân viên phục vụ trên xe vận chuyển hành khách tuyến cố định thu tiền vé cao hơn quy định?

Ngày hỏi:12/05/2020

Mức phạt nhân viên phục vụ trên xe vận chuyển hành khách tuyến cố định thu tiền vé cao hơn quy định là bao nhiêu? Căn cứ văn bản nào? - Đây là thắc mắc của Bích Hạnh (Tiền Giang).

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 31 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

      Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với nhân viên phục vụ trên xe vận chuyển hành khách theo tuyến cố định thực hiện hành vi: Thu tiền vé nhưng không trao vé cho hành khách; thu tiền vé cao hơn quy định.

      Như vậy, trường hợp nhân viên phục vụ trên xe vận chuyển hành khách tuyến cố định thu tiền vé cao hơn quy định có thể bị phạt từ tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn