Mức phạt tiền tối đa đối với hành vi chở 04 người trên xe máy?

Ngày hỏi:15/09/2021

Trong xử phạt về lĩnh vực giao thông đường bộ thì xin được hỏi về mức phạt tiền tối đa đối với hành vi chở 04 người ngồi trên xe máy?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt tiền tối đa đối với hành vi chở 04 người trên xe máy?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm b Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

      Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

      Chở theo từ 03 người trở lên trên xe.

      Như vậy, đối với hành vi chở 04 người trên xe máy thì mức phạt tối đa sẽ là 600.000 đồng theo quy định pháp luật nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn