Mức phạt vi phạm quy định về nếp sống văn hóa ở nội thành Hà Nội sẽ cao hơn địa phương khác

Ngày hỏi:09/03/2015

Trong thời gian thực hiện lễ hội ở địa phương, đoàn thanh tra văn hóa có kiểm tra và ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính. Tuy nhiên, ban tổ chức chúng tôi thấy đoàn thanh tra đưa ra mức phạt cao gấp đôi mức phạt của Chính phủ quy định. Liệu có sự sai sót? Trần Đình Hồng (quận Ba Đình)

    Nội dung này được Việt Báo tư vấn như sau:

    • Sau khi Luật Thủ đô có hiệu lực thi hành, tại Khoản 2, Điều 20 có đề cập: "Việc xử phạt vi phạm hành chính ở nội thành được thực hiện theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính và các quy định sau đây:

      a) Hội đồng nhân dân TP Hà Nội được quy định mức tiền phạt cao hơn nhưng không quá 2 lần mức tiền phạt tối đa do Chính phủ quy định đối với một số hành vi vi phạm hành chính tương ứng trong các lĩnh vực văn hóa, đất đai và xây dựng;

      b) Các chức danh có thẩm quyền phạt tiền đối với các hành vi vi phạm hành chính do Chính phủ quy định trong các lĩnh vực quy định tại điểm a khoản này thì cũng có thẩm quyền xử phạt tương ứng với mức tiền phạt cao hơn đối với các hành vi vi phạm trong lĩnh vực đó".

      Căn cứ Luật Thủ đô, Hội đồng nhân dân thành phố đã ban hành Nghị quyết 08/2014/NQ-HĐND quy định mức tiền phạt đối với một số hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa trên nguyên tắc tăng gấp đôi số tiền phạt.

      Cụ thể, các hành vi vi phạm quy định về nếp sống văn hóa sẽ áp dụng mức phạt theo Điều 10, Nghị quyết 08/2014/NQ-HĐND như sau:

      1. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi đốt vàng mã không đúng nơi quy định tại nơi tổ chức lễ hội, di tích lịch sử - văn hóa (theo hành vi quy định tại Khoản 1 Điều 15, Nghị định 158/2013/NĐ-CP chỉ phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng).

      2. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng hoạt động lên đồng, xem bói, gọi hồn, xin xăm, xóc thẻ, yểm bùa, phù chú, truyền bá sấm trạng và các hình thức tương tự khác để trục lợi (theo hành vi quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 15, Nghị định 158/2013/NĐ-CP, phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng).

      3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi phục hồi phong tục, tập quán gây ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân cách con người và truyền thống văn hóa Việt Nam (theo hành vi quy định tại Khoản 3 Điều 15, Nghị định 158/2013/NĐ-CP, phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng).

      Như vậy, khi nhận quyết định xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, các ông (bà) có thể đối chiếu văn bản quy phạm pháp luật của Chính phủ với Luật Thủ đô để có căn cứ xác định mức xử phạt đã đúng và phù hợp hay không.


    Nguồn:

    Theo ViệtBáo
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn