Mức xử phạt đối người điều khiển xe ô tô dừng đột ngột mà không có tín hiệu báo trước

Ngày hỏi:28/03/2019

Vừa qua, trên đường đi làm về, khi đang lưu thông trên đường thì xe ô tô chạy trước tôi có dừng đột ngột mà không có tìn hiệu báo trước, tôi không kịp xử lý nên tông thẳng vào đuôi xe ô tô đó, do tôi chạy chậm nên xe tôi không bị gì, tuy nhiên xe ô tô kia thì bị trầy xướt, tuy nhiên tài xế xuống và dùng lời lẽ chửi tôi. Tôi muốn báo công an nhưng không biết mình đúng hay sai, nên xin lỗi rồi cho qua, nay Ban tư vấn cho tôi hỏi: người điều khiển xe ô tô dừng đột ngột mà không có tín hiệu báo trước như vậy là đúng hay sai? Nếu sau thì mức xử phạt cho hành vi đó như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt đối người điều khiển xe ô tô dừng đột ngột mà không có tín hiệu báo trước
      (ảnh minh họa)
    • Theo như thông tin bạn cung cấp, người điều khiển ô tô chạy trước bạn đã dừng xe đột ngột khi không có tín hiệu báo trước hành vi này khá nguy hiểm khi các phương tiện chạy sau không kịp xử lý có thể gây ra tai nạn giao thông. Do đó, với hành vi đó, theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi hi dừng xe, đỗ xe không có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;

      Đồng thời với mức xử phạt trên thì còn áp dụng đối với các hành vi:

      - Bấm còi trong đô thị và khu đông dân cư trong thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;

      - Không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;

      - Không tuân thủ các quy định về nhường đường tại nơi đường bộ giao nhau, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 2 Điều này;

      ** Ngoài ra bạn nên lưu ý: khi tham gia giao thông thì việc giữ khoảng cách an toàn việc không giữ khoảng cách an toàn khi tham gia giao thông còn bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của nghị định này.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn