Mức xử phạt đối với hành vi không chấp hành tín hiệu giao thông

Ngày hỏi:14/03/2014
Anh Phương điều khiển xe mô tô khi đến đoạn đường có tín hiệu đèn giao thông thì đèn bắt đầu chuyển sang màu đỏ nhưng anh Phương vẫn tiếp tục đi. Hành vi này của anh Phương bị xử phạt với mức 300.000 đồng và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 01 tháng. Anh Phương đề nghị cho biết, việc xử phạt như vậy có đúng không, vì hành vi không chấp hành tín hiệu giao thông theo quy định bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng?

    Nội dung này được Sở Tư pháp tỉnh Thừa Thiên Huế tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại điểm o khoản 3 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt , hành vi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm c Khoản 4 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.
      Điểm c khoản 4 và điểm b khoản 10 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định: Khi tín hiệu đèn giao thông đã chuyển sang màu đỏ nhưng không dừng lại trước vạch dừng mà vẫn tiếp tục đi, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng trước khi tín hiệu đèn giao thông chuyển sang màu vàng bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 01 tháng.
      Căn cứ quy định trên, việc xử phạt đối với hành vi vi phạm của anh Phương là đúng quy định của pháp luật vì anh Phương đã có hành vi không dừng lại trước vạch dừng mà vẫn tiếp tục đi khi tín hiệu đèn giao thông đã chuyển sang màu đỏ.


    Nguồn:

    Trang TTĐT Sở Tư Pháp tỉnh Thừa Thiên Huế
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Không chấp hành tín hiệu giao thông
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn