Mức xử phạt người chạy trong hầm đường bộ sử dụng đèn chiếu sáng xa

Ngày hỏi:18/02/2019

Chào Ban tư vấn, ở sài Gòn thì chắc hẳn không ai mà không biết đến hầm Thủ Thiêm, vừa qua khi lưu thông qua khúc đường đó vì khi qua hầm tôi sử dụng đèn chiếu sáng xa, là một người không biết nhiều về luật nên đấy là lần kinh nghiệm nhớ đời của tôi. Theo đó, tôi muốn biết người chạy xe ô tô chạy trong hầm đường bộ sử dụng đèn chiếu sáng xa bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm a Khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, có quy định:

      Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; lùi xe, quay đầu xe trong hầm đường bộ; vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định;

      => Như vậy việc chay ô tô trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần thì có thể bị phạt tiền đến 1.200.000 đồng. Với hành vi trên mà gay tai nạn giao thông thì bên cạnh phạt tiền còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

      Đồng thời với mức xử phạt đó còn áp dụng đối với một số hành vi sau:

      - Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 8 Điều này và các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

      - Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định; điều khiển xe đi qua dải phân cách cứng ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

      - Điều khiển xe chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép;

      - Dừng xe, đỗ xe, quay đầu xe trái quy định gây ùn tắc giao thông;

      .....

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn